![Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 2 đang được triển khai thi công cạnh Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (đã hoàn thành và đi vào hoạt động từ lâu).](https://media-cdn-v2.laodong.vn/storage/newsportal/2024/4/10/1325566/Va.jpg)
![Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 2 thi công gần thôn Hải Phong 1 xã Kỳ Lợi. Ảnh: Trần Tuấn.](https://media-cdn-v2.laodong.vn/storage/newsportal/2024/4/10/1325566/Anh1.jpg)
![Hiện Nhà máy đang được tập trung thi công. Khối lượng thi công đến nay theo lãnh đạo nhà máy là đạt hơn 80%. Ảnh: Trần Tuấn.](https://media-cdn-v2.laodong.vn/storage/newsportal/2024/4/10/1325566/Anh2.jpg)
![Dự kiến Nhà máy hoàn thành tổ máy số 1 đi vào hoạt động từ tháng 6.2025. Ảnh: Trần Tuấn.](https://media-cdn-v2.laodong.vn/storage/newsportal/2024/4/10/1325566/Va2.jpg)
![Tường rào che chắn để thi coong nhà máy. Ảnh: Trần Tuấn.](https://media-cdn-v2.laodong.vn/storage/newsportal/2024/4/10/1325566/Va4.jpg)
Công trình có các hạng mục chính như xây dựng nhà máy chính, cầu cảng để bốc dỡ than, bãi chứa tro xỉ và các công trình phụ trợ khác.
![Cận cảnh công trường nhà máy Nhiệt điện 2,2 tỷ USD ở Hà Tĩnh ảnh 3](https://image.tienphong.vn/w1200/Uploaded/2024/exyvre-gyrdkilfex/2024_04_08/tp-7-4176.jpg)
Những ngày đầu tháng 4, không khí bắt đầu oi bức, gây nóng nực nhưng công nhân thi công trên đại công trường vẫn cố gắng bám công trình nhằm đẩy nhanh tiến độ các hạng mục. Các doanh nghiệp thậm chí phải lợi dụng tình hình thời tiết thuận lợi để huy động tối đa nhân công làm việc liên tục.
Phó Tổng Giám đốc Công ty TNHH Nhiệt điện Vũng Áng II (VAPCO) - ông Hoàng Trọng Bính cho biết, dự án hiện đã đạt hơn 80% tổng tiến độ. Mỗi ngày, có hơn 4.200 công nhân tại công trường để đảm bảo tiến độ đã đề ra.
Khu vực cầu cảng của dự án có tổng chiều dài gần 2.000m. Vì xây dựng trên biển nên rất khó để thi công, đặc biệt trong thời tiết mưa gió. Để bảo đảm an toàn lao động, các nhà thầu bắt buộc người lao động đều phải mang đầy đủ đồ bảo hộ và áo phao chuyên dụng trong quá trình xây dựng.
Góc nhìn từ xa toàn cảnh khu vực xã Kỳ Lợi và hai Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 và 2.